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1. UTANGULIZI 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kusaidia uendeshaji na usimamizi madhubuti 

wa shughuli za uchimbaji wa visima virefu kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji nchini 

Tanzania. Shughuli hii inatekelezwa na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kwa kushirikiana na 

Halmashauri, Taasisi za utafiti, Sekta binafsi, Wakulima na Wadau wa maendeleo. 

Muongozo huu umeainisha Malengo, Vigezo, huduma zitakazotolewa pamoja na gharama 

kwa vikundi vya wakulima wadogo na wakulima binafsi. 

2. MALENGO YA MWONGOZO 

i. Kuweka utaratibu, viwango, na majukumu kwa wadau wote wanaohusika. 

ii. Kusimamia matumizi na matunzo ya mitambo ya uchimbaji visima inayomilikiwa 

na Serikali kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji. 

iii. Kuongoza utekelezaji wa huduma za uchimbaji wa visima kwa misingi ya kijamii na 

kibiashara. 

iv. Kuhakikisha uendelevu wa miundombinu na huduma ya umwagiliaji. 

3. VIKUNDI VYA WAKULIMA WADOGO 

3.1 Vigezo vya kuchimbiwa kisima 

Kulingana na mwongozo huu, maeneo yatakayochimbwa visima lazima yazingatie vigezo 

vifuatavyo: - 

i. Uwepo wa shamba lisilopungua ukubwa wa ekari 40. 

ii. Uwepo wa wakulima wasiopungua 16 kwenye eneo moja. 

iii. Eneo liwe katika mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa ajili ya shughuli za kilimo. 

iv. Eneo liwe na shughuli za kilimo zinazofanyika na zenye uwezekano wa 

kuendelezwa. 

v. Eneo lisiwe na mgogoro wowote. 

vi. Mazao yanayohusika ni nafaka na mbogamboga. 

vii. Utayari wa wakulima/wanufaika kusajiliwa na kuchangia ada ya huduma ya 

Umwagiliaji (kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 05). 

3.2 Huduma zitakazotolewa kwa wanufaika 

i. Upimaji wa mashamba na usanifu 

ii. Utafiti na upimaji wa eneo la uchimbaji wa kisima. 

iii. Kuchimbiwa kisima chenye urefu usiozidi mita 250, 

iv. Kuweka mabomba yenye kipenyo cha inchi 6 hadi 8 kulingana na upatikanaji wa 

maji. 

v. Kufungiwa mfumo mkuu wa upelekaji maji shambani ikiwemo pampu ya kusukuma 

maji, ujenzi wa kitako cha kuwekea tangi, ununuzi na uwekaji wa Tangi la maji 



______________________________________________________________________ 
Kikuyu Kusini, S.L.P 146, Dodoma, Simu: +255 26 2962073, Barua pepe: info@nirc.go.tz, Tovuti: www.nirc.go.tz 

 

lenye uwezo wa kuhifadhi lita 10,000 na bomba la inchi 3 kwa urefu usiozidi mita 

30 la kufikisha maji shambani.  

vi. Uwekaji wa nishati kwa ajili ya uendeshaji wa pampu. 

3.3 Gharama ya uchimbaji wa kisima 

Wakulima watapata huduma hii kwa ruzuku ya asilimia 100% inayotolewa na Serikali.Wakulima 

watakaonufaika na huduma hii watakuwa katika vikundi vinavyotambulika na ofisi za 

Halmashauri husika.   

Jedwali 1: Gharama za Uchangiaji  

Kundi Gharama za 

Uchangiaji 

Masharti kwa wanufaika 

Kundi A: Vikundi 

vya wakulima 

wadogo 

0% i. Kikundi kiwe tayari kusajiliwa Tume ya Umwagiliaji  

ii. Kikundi kiwe tayari kulipia ada ya Huduma za 

Umwagiliaji   

iii. Wakulima watapata huduma hii kwa ruzuku ya 

asilimia 100%  

iv. Wakulima watasambaza maji katika mashamba yao 

Zingatio: Kila kundi litawekewa mfumo mahsusi wa uchangiaji wa Ada ya Huduma ya Umwagiliaji 

kulingana na aina ya mazao yanayolimwa. Mfumo huu utaendeshwa kwa mikataba ya huduma 

itakayohuishwa mara kwa mara ili kuhakikisha uwazi, uendelevu na ushiriki wa wakulima.  

4. WAKULIMA BINAFSI  

4.1 Vigezo vya kuchimbiwa kisima 

i. Uwepo wa shamba lisilopungua ukubwa wa ekari 10. 

ii. Eneo liwe katika mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa ajili ya shughuli za kilimo. 

iii. Eneo liwe na shughuli za kilimo zinazofanyika na zenye uwezekano wa 

kuendelezwa. 

iv. Uhalali wa umiliki wa shamba. 

v. Eneo lisiwe na mgogoro wowote. 

vi. Mazao yanayohusika ni nafaka na mbogamboga. 

vii. Utayari wa mkulima/mnufaika kusajiliwa na kuchangia ada ya huduma ya 

Umwagiliaji (kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 05). 

4.2 Huduma zitakazotolewa kwa wanufaika 

i. Utafiti na upimaji wa eneo la uchimbaji wa kisima. 

ii. Uchimbaji wa kisima chenye urefu usiozidi mita 250,  

iii. Uwekaji wa bomba lenye kipenyo cha inchi 6 hadi 8 kulingana na upatikanaji wa 

maji.  
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4.3 Gharama ya uchimbaji wa kisima  

Gharama za uchimbaji wa visima kwa kutumia mitambo ya Serikali itakuwa asilimia 20 

(20%) pungufu ya bei ya soko kwa wakati husika.  

Gharama za uchimbaji wa kisima zinajumuisha; -  

i. Utafiti wa maji shilingi 1,500,000  

ii. Uchimbaji shilingi 120,000 kwa mita moja kwa kutumia kipenyo cha inchi 6 

ikijumuisha pump testing 

iii. Uchimbaji Shilingi 300,000 kwa mita kwa kutumia kipenyo cha inchi 7 

ikijumuisha pump testing 

iv. Upimaji wa shamba na ufungaji wa miundombinu ya umwagiliaji utagharamiwa 

na mkulima  

v. Gharama za upelekaji wa mtambo zitategemea umbali wa shamba 

Gharama hizi zitapunguzwa kwa asilimia 20 (20%) kama ruzuku ya serikali. Upimaji wa 

ubora wa maji utagharamiwa na mkulima.                                 

Jedwali 2: Gharama za Uchangiaji 

Kundi Gharama za 

Uchangiaji 

Masharti kwa wanufaika 

Kundi B: 

Wakulima 

Binafsi 

100% i. Ukubwa wa Shamba lenye ekari 10 au zaidi  

ii. Uthibitisho wa umiliki wa shamba 

iii. Awe na uwezo wa kulipia gharama za uchimbaji 

kabla ya huduma ya uchimbaji kutolewa. 
 

 

5. UTARATIBU WA KUTUMA MAOMBI 

Waombaji wote wanapaswa kutuma maombi yao kwa kujaza fomu maalum 

inayopatikana katika ofisi za Tume ya Taifa ya Umwagiliaji wilaya, mikoa, makao makuu, 

na kwenye tovuti ya Tume (www.nirc.go.tz). 

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia; 

Mkurugenzi Mkuu,  

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, 

S.L.P 146 Dodoma. 

Barua pepe: info@nirc.go.tz 

Kwa maelezo zaidi piga simu: 0652956444 au 0757 973617 
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